Một công ty kiến trúc 10–20 người không nên mua đồng loạt cùng một cấu hình workstation cho mọi vị trí - đây là sai lầm phổ biến nhất khiến studio lãng phí 30–50% ngân sách phần cứng. Lựa chọn workstation đúng phải dựa trên ba biến: vai trò trong studio, render engine chính, và quy mô file dự án. Cùng Sicomp tìm hiểu kỹ hơn về cách chọn PC workstation phù hợp nhất cho đặc thù công việc nhé.

I. PHẦN CỨNG CHO WORKFLOW CỦA STUDIO KIẾN TRÚC
- Revit (BIM modeling): Phần lớn thao tác Revit 2026 là single-threaded. CPU có xung cao quan trọng hơn nhiều nhân. RAM khuyến nghị 32GB - 64GB. GPU RTX 5060 Ti 16GB đến RTX 5070 là đủ cho 90% workflow Revit thuần.
- 3ds Max + Render CPU (V-Ray, Corona): Nơi CPU đa nhân phát huy. Lựa chọn hàng đầu là Threadripper Pro 9995WX với 96 nhân cho tốc độ render vượt trội.
- Render GPU (Octane, Redshift, FStorm): GPU và VRAM là yếu tố quyết định. Cần tính toán kỹ dung lượng VRAM để tránh crash hoặc giảm hiệu suất khi tràn bộ nhớ.
- Real-time visualization (Lumion, D5 Render): Ưu tiên GPU mạnh + VRAM 16–24GB. RTX 5080 và RTX 5090 vẫn là lựa chọn phù hợp nhất.
- Navisworks BIM coordination: Cần đầu tư song song vào cả CPU xung cao, RAM lớn (64GB+) và GPU mạnh để xử lý file federated nặng trên 2GB.
II. NĂM CẤP ĐỘ WORKSTATION THEO VAI TRÒ TRONG STUDIO
Cấu hình đúng phải theo vai trò thực tế để tối ưu chi phí đầu tư cho studio:
1. Junior architect (Revit + SketchUp + Photoshop)
Ngân sách 30 - 45 triệu/máy. CPU 8–16 core xung đơn nhân cao, RAM 32GB, GPU RTX 5060 hoặc RTX 5070 là hợp lý.

2. Senior architect / BIM modeler chính
Ngân sách 55–75 triệu/máy. Cần RAM 64GB, CPU Ryzen 9 9950X hoặc Core Ultra 9 285K. GPU RTX 5070 Ti đến RTX 5080 16GB.

3. BIM coordinator (Navisworks heavy)
Ngân sách 80–110 triệu/máy. RAM 64–128GB, CPU Threadripper 9960X 24 core hoặc Ryzen 9 9950X. GPU RTX 5080 hoặc RTX Pro 4500.

4. 3D artist / Render specialist
- Cấu hình A: Threadripper 9000 HEDT + TRX50. GPU 1× RTX 5090 32GB (mở rộng 2× sau này). Ngân sách 200–400 triệu.

- Cấu hình B: Threadripper Pro 9000WX + STR5. RAM ECC RDIMM octa-channel lên đến 2TB. GPU RTX Pro 6000 Blackwell Max-Q. Ngân sách 350–550 triệu.

5. Render farm
Render farm node sử dụng dual GPU trong vỏ case rackmount 4U-6U. Ngân sách 350–700 triệu/node.

III. Khi nào thì chọn cấu hình a, cấu hình b cho render
Chọn Cấu hình A (TRX50) cho ngân sách dưới 400 triệu, cần hiệu năng cao nhưng vẫn tối ưu chi phí mainboard. Chọn Cấu hình B (WRX90) khi cần chạy sản xuất 24/7, AI training hoặc cần băng thông RAM và PCIe cực lớn cho hệ thống nhiều GPU.
IV. CPU & GPU — LỰA CHỌN THÔNG MINH NĂM 2026
Quy tắc thực tế: Nếu studio làm Revit trên 70% thời gian, chọn Ryzen 9 9950X / Core Ultra 9 285K. Nếu là studio visualization chuyên nghiệp, Threadripper 9000 series là tốt nhất trên giá thành.
Về GPU: RTX 5070 hiện là lựa chọn tối ưu cho phân khúc kiến trúc tầm trung. Chỉ nên lên RTX Pro 6000 khi scene thường xuyên vượt ngưỡng 32GB VRAM.
V. PSU, CASE VÀ TẢN NHIỆT - PHẦN THƯỜNG BỊ BỎ QUA
Để tránh các sự cố cháy nổ hoặc hạ xung do nhiệt, Sicomp tư vấn sử dụng nguồn tối thiểu 1000W chuẩn ATX 3.1 cho cấu hình RTX 5090.

VI. CẤU HÌNH MẪU CHO CÁC QUY MÔ STUDIO
| Hạng mục | Studio nhỏ (3-5 người) | Studio trung bình (10-20 người) |
|---|---|---|
| CPU | Ryzen 9 9950X | Phân bổ theo vai trò |
| GPU | RTX 5070 | RTX 5070 đến RTX 5090 |
| Ngân sách | ~50-60 triệu/máy | Tổng 700tr - 1.2 tỷ |
VII. KHI NÀO THÌ KHÔNG NÊN ĐẦU TƯ QUÁ ĐÀ CHO WORKSTATION?
Đừng vung tiền nếu bạn chỉ làm Revit thuần file nhẹ, modeling cơ bản hoặc chưa có quy trình rõ ràng. Hoàn thiện workflow trước, đầu tư phần cứng sau để đảm bảo ROI.
VIII. TỔNG KẾT
Workstation là phương tiện sản xuất, Sicomp ưu tiên build riêng để tối ưu hiệu năng/giá hơn 30–60% so với máy OEM. Hãy tính toán đúng biên lợi nhuận trước khi đầu tư.
CẦN TƯ VẤN WORKSTATION CHUYÊN SÂU?
Liên hệ ngay Sicomp để nhận báo giá và phương án tối ưu nhất!